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  UHANDISI

Maliki Muunguja, Mwananchi

Bodi ya Usajili wa Wah-
andisi nchini (ERB) ni taas-
isi ya Umma iliyoanzishwa 
chini ya Sheria ya Bodi ya 
Usajili wa Wahandisi, Sura 
ya Na. 63,  

Bodi ilianzishwa tangu 
mwaka 1968 kwa ajili ya kud-
hibiti shughuli za  itaaluma 
za wahandisi nchini.

Sheria hiyo imekuwa ikip-
itia maboresho ya mara kwa 
mara tangu mwaka 1977 
mpaka leo hii, yote ikiwa ni 
kutaka kuendana na maba-
diliko ya kiuchumi, sera na 
mahitaji mapya katika fani 
ya uhandisi nchini.

Udhibiti kwa ERB unafan-
yika kwa  kusajili wahandisi 
nchini, na ili mhandisi asa-
jiliwe hupimwa katika mae-
neo matatu ambayo ni taalu-
ma, uzoefu na uadilifu.

“Uhandisi unahusu usala-
ma wa umma, afya na 
mazingira. Usipodhibitiwa 
kuna athari kubwa zinawe-
za kutokea,” anaeleza Msa-
jili wa Bodi, Mhandisi Ber-
nard  Kavishe na kuongeza 
kuwa mbali na hayo, Serikali 
imekuwa ikiingia gharama 
kubwa za ujenzi wa mira-
di, hivyo ni lazima kuwe na 
usimamizi wa shughuli za 
kihandisi.

Mbali na usajili, Bodi ina 
majukumu mengine ya ziada 
ya kukuza taaluma ya wah-

andisi na kusimamia uadili-
fu wao.

Mpaka sasa, ERB ime-
shasajili wahandisi takriba-
ni 42,000 huku  karibu 6,000 
wakiwa wanawake. Mhandi-
si Kavishe anasema kuwa 
asilimia 70 ya wahandisi hao 
ni vijana ikionyesha ukua-
ji wa tabaka la kati ambalo 
lina mchango chanya katika  
elimu ya vijana wao, jambo 
lililoteta ukuaji wa vyuo vya 
kihandisi kufikia 11 nchini, na 
idadi kubwa pia kusomesh-
wa nje ya nchi.

Mchango wa ERB katika 
ukuzaji fani ya uhandisi

ERB imekuwa ikipamba-
na kuhakikisha sio tu inasi-
mamia fani ya uhandisi bali 
inazalisha wahandisi wen-
gi, wenye uzoefu na fikra 
sahihi watakaosaidia nchi 
kupitia programu mbalim-
bali. Zifuatazo ni programu 
za wahandisi zilizo chini ya 
Bodi:-

Kampeni ya Kupanda 
Mbegu ya Wahandisi wa 
Kesho

Miaka kadhaa iliyopi-
ta, ERB kwa kushirikiana 
na taasisi ya IET—Women 
Chapter ilianzisha kampeni 
hii kwa lengo la kuhamasisha 
wasichana wengi kusoma 
masomo ya Sayansi, Tekno-
lojia, Hisabati na Uhandi-

si (STEM) katika shule za 
msingi na sekondari.

Kampeni hiyo inayo-
tumia wahandisi wanawake 
waliofanikiwa kama mifa-
no ya kuwajengea hamasa 
wasichana kuziendea fursa 
za masomo hayo, inalenga 
kuongeza ubora na idadi ya 
wasichana wanaochukua 
kozi za uhandisi katika ngazi 
ya elimu ya juu na kufikia 
usawa wa  kijinsia ifikapo 
mwaka 2030.

“Imeonekana kuwa wasi-
chana wengi huacha kusoma 
Masomo ya Sanyansi na His-
abati wanapofika Kidato cha 
Pili ambapo huwa na uhu-
ru wa kuchagua mchepuo 
wanaotaka, jambo linalofifi-
sha jitihada za kutaka kuwa 
na idadi kubwa ya wahandisi 
wanawake nchini,” anaeleza 
Mhandisi Kavishe.

Programu ya Kuhama-
sisha Masomo ya Sayansi 
(SSP)

Katika miaka minne ya 
uongozi wa Rais Samia, 
kumekuwa na uwekezaji 
mkubwa sana katika elimu, 
kila shule imeguswa na 
kama vile haitoshi, shule 
800 za msingi za sekondari 
zilianzishwa nchini. Katika 
kipindi hicho, shule 26 mpya 
za mchepuo wa sayansi za 
wasichana zilianzishwa ziki-
wa na uwezo wa kuchukua 

wanafunzi zaidi ya 1,000 kila 
moja. 

Uwekezaji huu mkubwa 
ukichagizwa na utekelezaji 
wa Mpango wa Kitaifa wa 
Elimu Bila Malipo ume-
ongeza kwa kiasi kikubwa 
idadi ya wanafunzi kuzidi 
makisio yaliyopo. Baraka 
hizi, zimeleta shinikizo kwa 
walimu, vitabu na maabara.

ERB kama mdau, iliwiwa 
kuunga mkono juhudi za 

Serikali, kupitia Programu 
ya SSP iliyoanzishwa rasmi 
Julai 2024 kupambana na 
changamoto hiyo.

Kupitia SSP, shule zilizo 
katika mazingira magumu 
zimepatiwa msaada wa 
walimu, vitabu vya kawaida 
na vya kielektroniki, maaba-
ra na hamasa kwa wasichana 
kusoma masomo ya sayansi.

“Tuliwapeleka walimu 20 
katika shule tatu za sekond-

ari zilizopo mkoani Kagera. 
Shule ya Sekondari Kagera 
River ilipata walimu sita, 
Shule ya Sekondari Kyerwa 
ilipata walimu sita na Shule 
ya Sekondari Lt. Gen Silas 
Mayunga ilipata walimu 
wanane,” anaeleza Mhandi-
si Kavishe.

SSP inalipa walimu hao 
posho za mwezi, bima ya 
afya na nauli ikiwa ni kulin-
gana na mwogozo uliopo wa 
Wizara ya Elimu juu ya  ya 
walimu wanaojitolea.

Programu inapewa nguvu 
na wadau kama vile; Ubal-
ozi wa Norway, Wizara ya 
Ujenzi, Wizara ya Elimu, 
TAMISEMI, Taasisi ya Elimu 
Tanzania, IET-Women 
Chapter, MEWATA na taasisi 
ya kijamii ijulikanayo kama 
e3eMpower.

ERB pia  inaendesha mbio 
za hisani kila mwaka kwa 
lengo kuongeza hamasa ya 
wasichana kusoma masomo 
ya sayansi, kwa mwaka huu 
mbio hizo zitafanyika Dar es 
Salaam, Septemba 27.

Programu ya Maktaba 
Laini (Mtandao)

Maktaba laini ni mfumo 
wa maktaba ya kidigitali 
unaowawezesha wanafunzi 
kusoma vitabu vya kiada na 
ziada kwa kutumia teknolo-
jia rahisi.

Programu hii ni matokeo 
ya mkusanyiko wa taarifa 
uliofanywa na ERB ilipotem-
belea shule za msingi na za 
sekondari za sitini kwa ajili 
ya kuhamasisha wasichana 
kusoma masomo ya sayansi 
pamoja na kukusanya taar-
ifa muhimu za rasilimali  
za  kuwezesha wanafunzi 
kufundishwa na kujisomea.

Kulingana na Msajili, 
shule zitakazo nufaika  zit-
atakiwa kuwa na vyumba 
vyenye umeme na mifumo 
ya Tehama vitakavyofung-
wa kifaa maalumu (Rachel 
Plus) kinachoweza kuun-
ganisha hadi kompyuta 20 
zenye programu ya maktaba 
laini pamoja na mwalimu wa 
Tehama anayesimamia shu-
ghuli zote za miundombinu 
hiyo. 

“Maktaba hii pia itatumika 
kama chumba cha masomo 
ya kompyuta, kitakachoku-
wa na uwezo wa kutumika 
kufundishia na hatimae 
kufanyia mitihani ya Teha-
ma ya NECTA,” anafafanua 
zaidi.

Msajili anasema kuwa 

Rais wa Tanzania, Dk Samia Suluhu Hassan akiangalia kitabu cha sayansi akiwa na wanafunzi alipotembelea moja ya shule zinazopatikana visiwani Zanzibar ambapo 
hatua hiyo inaashiria jitihada za Serikali kusaidia kuongeza hamasa ya wasichana kusoma sayansi. Picha ndogo: Kifaa cha RACHEL Plus ambacho hufungwa mashuleni 
kusaidia wanafunzi kusoma kupitia maktaba laini (mtandao) ikiwa ni wazo la ERB.

Waziri wa Ujenzi, Mhe. Abdallah Ulega (Mb).

SIKU YA KIMATAIFA YA UHANDISI

ERB inavyokuza wahandisi, kuhamasisha 
wanawake kusoma sayansi 

k
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mradi utakapoanza, wana-
tarajia kuanza kufunga 
miundombinu hiyo kwenye 
shule ya sekondari ya Wasi-
chana ya Dar es Salaam (Dar 
es Salaam), Kagera River 
(Kagera), Old Moshi (Kili-
manjaro) na moja iliyopo 
Dodoma. Uchaguzi wa shule 
za mwanzo, umelenga kuwa 
sehemu ya maonesho na 
mafunzo ili kuvutia wadau 
wa maendeleo wa ndani na 
nje. ERB inahitaji, shilin-
gi bilioni 4 kufikia shule 26 
za Mama Samia pamoja na 
shule nyingine 60 zilizotem-
belewa. Inatarajiwa mafan-
ikio yatakayopatikana yat-
avutia uendelevu wa jitiha-
da hizo.

Programu ya Malezi ya 
Wahandisi (SEAP)

Bodi ilibuni na kutekeleza 
Programu ya kulea wahandi-
si vijana wanaotoka vyuoni, 
ili kuwapa vijana uzoefu 
halisi na mtazamo chanya 
wa tasnia baada ya masomo 
yao.

Mhandisi Kavishe anase-
ma kuwa wahitimu wa vyuo 
vikuu kwa kawaida huk-
abidhiwa kwa wahandisi 
wabobezi na waliopo kazi-
ni kwa ajili ya kulelewa na 
baada ya miaka isiyopungua 
mitatu kufanyiwa tathmini-
wa ripoti zao na jopo la wah-
andisi bingwa.

Kila mtahiniwa mmo-
ja hufanyiwa tathmini na 
wahandisi watatu na wawili 
wakimpitisha kuwa anafaa 
kusajiliwa, basi anasajiliwa. 
Lakini endapo wawili kati 
ya watatu watakataa, basi 
atatakiwa kujipika upya na 
kuboresha ripoti yake. 

Kwa miaka 22 programu 
hii imefanikiwa kulea wah-
andisi vijana takriban 
12,000 nchini.

Programu ya Kuku-
za Kampuni Changa za 
Kihandisi (YEAP)

Programu hii imebuniwa 
mahsusi kwa ajili ya kuzin-
yanyua kampuni changa za 
kihandisi kufikia kuwa kam-
puni kubwa chini ya uata-
mizi wa kampuni kubwa 
zilizopo sokoni.

Mbali na uatamizi, ERB 
inazikusanya kampuni hizo 
changa na kuzipatia mafun-
zo ya uendeshaji biashara, 
uzingatiaji weledi, kufuata 
sheria na miongozo pamoja 
na maendeleo ya teknolojia 
za kihandisi.

“Kupitia kampuni ata-

mizi, Serikali itatoa ajira 
kwa kampuni hizo ili kuz-
ipa uzoefu kampuni chan-
ga ambapo wanajifunza 
kwa kushiriki moja kwa 
moja kwenye miradi hiyo,” 
anaeleza Mhandisi Kavishe 
ambaye anakiri kuwa pro-
gramu hiyo bado haijaanza 
kwa kuwa inasubiria fedha 
za utekelezaji wake.

Programu ya Shule ya 
Umahiri na Uongozi ya 
Wahandisi (SoPEL)

Kutokana na mabadiliko 
katika fani ya uhandisi, 
ERB imeamua kuanzisha 
shule maalumu kwa ajili ya 
kuwaandaa wahandisi kuk-
abili soko na mahitaji yan-
ayobadika kila uchao.

“Sote tunafahamu kuwa 
mitaala ya vyuo vikuu na 
viwango hubadilika kila 
baada ya miaka mitano hadi 
kumi, lakini teknolojia na 
uchumi hubadilika kila siku, 
na uzoefu wa soko unahi-
taji taaluma laini ambazo 
aghalabu hupatikana zaidi 
sokoni,” anaeleza Mha. Kav-
ishe.

Anasema shule hiyo 
itawapa watahiniwa maarifa 
mapya ambayo hayafundish-
wi vyuoni kama vile taaluma 

laini na  kada mpya zinazo-
jichomoza zenye msisitizo 
mkubwa  wa miundombinu 
inayozingatia mazingira na 
usalama barabarani, akili 
mnemba na mambo mapya 
mapya kama hayo.

Mhandisi Kavishe anase-
ma kuwa SoPEL itakuwa 
busati la wahandi wazoe-

fu na walioshiriki katika 
miradi mikubwa ya ujenzi 
ya Serikali ili kubadilisha-
na  ujuzi na uzoefu wao kwa 
wahandisi wengine.

“Nje ya hayo yote, wah-
andisi watakaosoma shuleni 
hapo watapatiwa ujuzi wa 
majadiliano, mawasiliano 
na uandaaji ripoti,” anaele-

za zaidi.

Kuhusu ERB
Bodi ya Usajili wa Wah-

andisi nchini (ERB) ina ofisi 
tatu; Dar es Salaam ambayo 
ni ya kanda ya  Pwani na 
kusini, Morogoro (kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini) na 
Dodoma (Makao Kuu), na 

imejaa tele Mtandaoni. Bodi 
inaomba uungwaji mkono 
katika miradi yake ambayo 
itachangia kwa kiasi kikub-
wa kuongezeka kwa tha-
mani ya wahandisi, usawa 
jinsia na malezi ya vijana 
kuchukua hatamu za uchu-
mi wa nchi.

Msajili wa Bodi ya Usajili wa Wahandisi nchini (ERB), Mhandisi Benard Kavishe akiwa katika picha ya pamoja na wanafunzi wa moja ya shule za msingi alizozitembelea 
kwa ajili mradi wa STEM.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Balozi Mhandisi Aisha Amour.

  UHANDISI

“Uhandisi unahusu usalama, afya na 
mazingira. Usipodhibitiwa kuna athari 
kubwa zinaweza kutokea.’’
Msajili wa Bodi ya Usajili wa Wahandisi nchini 
– Mhandisi Benard Kavishe
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